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Tangazo la Serikali Na. 583 la tarehe 18/12/2015 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 

 

(SURA YA 287) 

 

SHERIA NDOGO 
 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 153) 

 
SHERIA NDOGO ZA (AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA GEITA, 2015 

 

SEHEMU YA KWANZA 

_______ 

 

UTANGULIZI 

 
Jina na 
mwanzo wa 

kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Afya na Usafi 

wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Geita za Mwaka, 2015 

na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la 

Serikali. 
 

Matumizi  2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya 

Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Geita. 
  

Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa 

vinginevyo:- 
 
“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Mganga Mkuu wa Wilaya, Afisa 

afya, Daktari wa Binadamu, Daktari wa Mifugo, Afisa Afya 

Msaidizi, Afisa Mtendaji wa kata, Afisa Mtendaji wa Kijiji, 

Mkuu wa soko, Mkaguzi wa Wilaya pamoja na Afisa yeyote 
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atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi. 
“Afya” maana yake ni hali timilifu ya kimwili, kiakili na kijamii. 
 
“Chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa na kunywewa 

na binadamu isipokuwa madawa, hii ni pamoja na:- 

(a) kitu chochote kinachotumika katika matengenezo ya    chakula; 

(b) kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula; 

(c) kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula (binzari n.k). 

“Choo cha kuvuta” maana yake ni choo ambacho kimejengwa na 

kuunganishwa na maji na kuwa na tanki ya kusukuma maji kwa 

ajili ya kuondoa uchafu hadi mahali palipoandaliwa; 
“Choo bora” maana yake ni choo chochote cha maji chenye sakafu, 

banda imara la kudumu, limeezekwa, lina mlango imara, bomba 

la kutolea hewa chafu na lenye mfuniko kwenye tundu la choo 

na shimo salama na safi kwa ajili ya kutupa kinyesi na mkojo 

wa binadamu, lililojengwa kwa vifaa vya kudumu, lenye 

vipimo vya futi 4 x 3 na kimo cha futi 12 na zaidi, au  
“Choo cha Umma” maana yake ni choo kilichojengwa na 

Halmashauri au wakala wake kwa matumizi ya umma; 
 “Eneo la wazi “maana yake ni eneo lililo chini ya Halmashauri 

ambalo limekatazwa kufanyia shughuli ambayo haihusiani na 

matumizi yaliyokusudiwa; 
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Geita; 
“Hati ya usafi” maana yake ni hati itakayotolewa na Afisa 

Muidhiniwa inayothibitisha kukaguliwa kwa maeneo yote 

yaliyotajwa katika Sheria Ndogo hizi kulingana na Kanuni za 

Afya; 
“Jengo la biashara” maana yake ni jengo lolote lililojengwa na 

kuidhinishwa na Halmashauri kufanya biashara iliyokusudiwa; 
“Kaya” maana yake ni familia ya watu akiwemo baba, mama, mtoto 

au watoto na mtu mwingine yeyote anayeishi na familia hiyo, 
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au watu wanaokaa katika nyumba moja na kuishi kama familia 

au mtu yeyote anayeishi peke yake katika chumba au nyumba; 
“Kero au chukizo” maana yake ni kitu chochote ambacho kipo katika 

hali yoyote iwe kinatumika, kimewekwa, kimejengwa, au ni 

kichafu kiasi cha kusababisha. 

(a) hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu. 

(b) harufu mbaya na kuudhi. 

(c) kuzaliana kwa wadudu na wanyama hatari kama vile nzi, 

mende, sisimizi, panya, nyoka, nyuki, kunguni au aviumbe 

wengine hatari; 

(d) magonjwa kwa binadamu,kuhifadhi mbu,nzi,panya na viumbe 

wenye madhara; 

 
“Kituo cha taka” maana yake ni kizimba cha taka (refuse bin 

container) kilichowekwa na Halmashauri kwa madhumuni ya 

kuweka taka ngumu kabla ya kusafirishwa hadi kwenye dampo 

la taka ngumu la Halmashauri. 
“Maji taka” kama ilivyo katika Sheria ya Mazingira 2004 ni pamoja 

na taka zinazotokana na kinyesi, mkojo na jasho, uchafu wa 

majimaji kutoka majumbani, taasisi, majengo ya biashara na 

viwandani. 
“Mazao au mimea marefu” maana yake ni mazao au mimea inayozidi 

sentimita 15 kwenda juu kama vile Mtama, Mihogo, Mahindi, 

Mbaazi, Uwele na mengine yote yale yanayofanana na hayo; 
“Mkazi” maana yake ni mtu yeyote anayeishi katika eneo la 

Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi katika kaya au 

taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri. 
“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye ana miliki ardhi, 

sehemu za starehe, nyumba za kulala wageni, nyumba za 

kuuzia vyakula, kumbi za starehe, mpangaji, wakala wa 

mpangishaji wa nyumba au jengo na makazi yoyote katika 
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mtaa, endapo mazungira husika ni mtaa au barabara za mtaa; 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri pamoja 

na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi; 
“Mzalishaji wa taka ngumu” maana yake ni mtu yeyote, kaya, taasisi, 

biashara, kiwanda ambaye katika kutekeleza shughuli zake 

huzalisha taka. 
“Pavement”  maana yake ni sakafu imara ya mawe au matofali ya 

saruji au udongo yaliyochomwa na kujengewa kutoka katika 

nyumba hadi katika mfereji au barabara, kwa waendao kwa 

miguu au watazamaji wa vitu madukani. 
“Pipa la taka”maana yake ni chombo chochote chenye mfuniko 

kinachoweza kuhifadhi taka ngumu zinazozalishwa majumbani, 

sehemu za biashara, maofisini ili zisisambae na kuchafua 

mazingira. 
“Taka” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004 

maana yake ni kitu chochote kimiminika, kigumu, gesi na 

mionzi, kinachotoa harufu mbaya, au kilichohifadhiwa katika 

mazingira ya hali ya ujazo, uozo au hali nyingine yoyote 

inayosababisha uharibifu wa mazingira, ambayo inajumuisha 

taka. 
“Taka Ngumu” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa 

mazingira, 2004 ni taka ambazo haziko katika umajimaji kutoka 

majumbani, katika majengo ya biashara, viwandani na kutoka 

katika shughuli za kilimo, pamoja na taka za vyakula, karatasi 

plastiki au taka laini zinazotokana na ujenzi au ubomoaji 

majengo utengenezaji bustani na shughuli za uchimbaji madini, 

mizoga ya wanyama na mabaki ya magari mabovu (scraps). 
“Taka za Majumbani”maana yake itajumuisha mabaki ya chakula, 

maganda ya matunda, majivu, kinyesi cha mifugo, taka za 

bustani, marapurapu ya nguo, karatasi za aina mbalimbali na 

vitu vingine ambavyo baada ya kuvitumia hutupwa. 
“Taka za Viwandani” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya 

Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, maana yake ni 
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uchafu unaotokana na uzalishaji viwandani au uchafu 

usiotokana na uzalishaji viwandani ambao ni chanzo cha 

nishati, maji, mimea iliyotiwa dawa, au mawasiliano, pamoja 

na taka nyinginezo ngumu kama zilivyotafsiriwa katika Sheria 

ya Usimamizi wa Mazingira, 2004 sehemu ya IX. 
“Uchafu Hatari” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Mazingira Na 

20 ya mwaka 2004, maana yake ni kitu chochote kigumu, 

chenye majimaji, gesi au taka zitokazo viwandani, au mafuta 

machafu, ambayo yanaleta athari za kikemia, kwa binadamu au 

mazingira. 
“Uchunguzi wa Afya” maana yake ni hali ya mtu kupima afya yake 

kwa kuchukuliwa vipimo vya ndani na nje ya mwili ili kubaini 

kuwepo kwa vijidudu vya magonjwa vinavyoweza kuleta 

maambukizi. 
“Ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji wa mifugo ndani ya eneo 

lililoruhusiwa tu. 
“Vyakula vya kupikwa au kukaangwa” maana yake ni inajumuisha 

maandazi, vitumbua, 5chapati, mikate, samaki, chipsi, kuku na 

vinginevyo 
“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, kampuni, 

taasisi au shirika aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria 

Ndogo hizi. 
 

SEHEMU YA PILI 
USAFI WA MAZINGIRA 

 
Wajibu wa 

kufanya 

usafi wa 
mazingira 

4.-(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi au mfanyabiashara 

anayemiliki eneo la nyumba kuhakikisha kwamba anafanya usafi wa 

mazingira yanayozunguka makazi au eneo lake kwa kuhakikisha 

kwamba; 
 

(a) majani yanayozunguka nyumba yake yanakatwa au 

kupaliliwa katika eneo lote hadi mwanzo wa mipaka ya 

barabara ya mbele ya nyumba yake au eneo lake; 



Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya 

Geita 

Tangazo la Serikali Na. 583 (Linaendelea) 

 

 6 

 

(b) taka taka zitakusanywa, kuhifadhiwa na kupelekwa katika 

eneo lililoruhusiwa na Halmashauri; 
 

kushiriki 

shughuli za 
usafi wa 

mazingira 

5.-(1) Halmashauri imetenga kila siku ya Jumamosi ya wiki ya 

kwanza na Jumamosi ya wiki ya mwisho ya kila mwezi kuwa ni siku 

za wananchi kushiriki katika shughuli za usafi wa mazingira katika 

maeneo ya Halmashauri. 
 

 
 (2)Itakuwa ni wajibu wa kila mwananchi kuhakikisha kwamba 

anashiriki katika shughuli za usafi wa mazingira katika siku maalum 

zilizopangwa na Halmashauri na mwananchi atakayekataa kushiriki 

katika shughuli za kufanya usafi atakuwa ametenda kosa. 
 

 (3) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au kiwanja 

au eneo lolote ambalo halijaendelezwa kufanya usafi katika eneo hilo 

mara kwa mara. 
 

Mimea 

mirefu mjini 
6. kimefutwa 
 

Usafi wa 

mifereji ya 
maji ya 

mvua. 

7. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba kuondoa 

uchafu kama vile mchanga, majani, nyasi au vitu vingine 

vinavyofanana na hivyo kwenye mfereji wa maji ya mvua 

unaozunguka au kupita kando ya nyumba yake au eneo la biashara 

yake, kiwanja chake na kuhakikisha mfereji huo unakuwa msafi, na 

imara siku zote. 
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Kujenga 

pavement 
8. (1)Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba kuweka 

sehemu ya waenda kwa miguu “pavement” mbele ya nyumba au 

biashara yake kwa kadri atakavyoelekezwa na Halmashauri. 
 
(2)Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka biashara ya 

aina yoyote aidha kwa kuuza au kwa maonyesho katika mfereji au 

katika pavement.  
 

Uwekaji taa 

za nje ya 
nyumba 

9. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba, mpangaji au 

mfanyabiashara kuweka taa yenye mwanga nje ya jengo analoishi au 

analolitumia kwa shughuli yoyote na atatakiwa kuiwasha wakati wa 

usiku. 
Kupaka 
rangi 

majengo 

10. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au mpangaji 

au mfanyabiashara kuhakikisha kwamba anapaka rangi nyumba yake 

au duka lake ndani na nje kila itakapochakaa. 
 

Wajibu wa 

kuondoa na 

kudhibiti 

mazalia ya 
mbu. 

11. Itakuwa ni wajibu wa mmiliki wa nyumba kuhakikisha 

kuwa hakuna mkusanyiko wa maji, maji machafu, takataka au kitu 

chochote cha majimaji au kigumu ambacho kinaweza kuruhusu 

kuwepo kwa mazalia ya mbu au wadudu wengine wenye madhara 

kwa afya ya binadamu.  
 

Biashara ya 
miwa na 

matunda  

12.-(1)Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara ya matunda 

au miwa kuhakikisha kuwa ana chombo maalum cha kuhifadhia 

maganda au mabaki ya matunda. 
 

 (2)Ni marufuku mtu yeyote kufanya biashara ya matunda au 

miwa pembeni mwa barabara au katika maeneo yasiyoruhusiwa. 
 

Upulizaji 
dawa 

13. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara ya 

upuliziaji dawa “Fumigation” au biashara ya kuuwa wadudu au 

wanyama waharibifu katika nyumba yoyote au mahali popote bila 

kuwa na cheti cha taaluma kinachotambuliwa na Serikali na awe na 

leseni hai kutoka Halmashauri. 
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Matengene-

zo ya 

magari,pikip
iki na 

mitambo 

14. (1)Matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo yatatakiwa 

kufanyika kwenye karakana, gereji au maeneo yaliyoruhusiwa baada 

ya kupata kibali rasmi kutoka Halmashauri. 
 

Kuegesha 
magari 

mabovu 

(2)Ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha magari mabovu 

kwenye njia ya miguu, mtaa, uchochoro, mtaro, maeneo ya wazi, 

barabarani na kusababisha adha kwa wakazi au watumiaji wa njia 

hiyo. 
 

 (3)Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza gari, pikipiki au 

mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo la wazi au eneo ambalo 

halikutengwa kwa shughuli hiyo.  
 

 SEHEMU YA III 
UIMARISHAJI WA AFYA 

 
Usalama wa 

maji ya 

kunywa. 

15. Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha kwamba maji 

yote yanayotumika kwa kunywa ni safi na salama kwa kuyachemsha 

bila kujali yametoka kwenye chanzo gani cha maji.  
 

Utengenezaj, 
na uuzaji 

vyakula. 

16.-(1)Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza, 

kuchoma, kupima, kuchemsha au kuuza chakula cha aina yoyote 

mahali popote mtaani, uchochoroni, magengeni au kwenye nyumba 

yoyote mpaka awe ametimiza masharti na kanuni za afya na amepata 

kibali kutoka kwa Bwana Afya wa Halmashauri.  
 

Uuzaji 
vyakula 

vilivyopikwa

. 

(2)Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayeendesha biashara ya 

vyakula vya kupikwa au kukaangwa kuhakikisha kwamba vyakula 

hivyo vinahifadhiwa kwenye sanduku lililotengenezwa kwa mbao 

safi na kuwekwa kioo kuzuia nzi, vumbi na wadudu waletao madhara 

kwa afya kwa binadamu. 
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Usalama wa 

vyakula. 
(3)Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza vyakula 

visivyopikwa vikiwa vimewekwa chini, vyakula vyote vitatakiwa 

kuwekwa juu ya meza.  
 

Uzuiaji wa 
shughuli 

mbalimbali 

wakati wa 
Magonjwa 

ya mlipuko 

17.-(1)Afisa Muidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia shughuli 

yoyote isifanyike kama vile utengenezaji wa vyakula, pombe, 

mijumuiko, sherehe na mikusanyiko yoyote kwa kutangaza kwa njia 

ya kipaza sauti, maandishi, au kupitia vyombo vya habari endapo 

atakuwa na sababu ya kuamini kwamba shughuli hiyo inaweza 

kusababisha kuenea kwa magonjwa ya mlipuko na kuleta athari kwa 

maisha ya binadamu.  
 

Ukamataji 
wa vyombo 

vilivyotumik
a kuhifadhia 

chakula. 

(2)Vyakula, vyombo na vifaa vingine vyovyote 

vitakavyokamatwa baada ya kutolewa amri ya kuzuia kufanyika kwa 

shughuli hiyo ambavyo vitakuwa vimetumika kutunzia, kubebea, 

kuhifadhia na kusafirishia vitaharibiwa na Halmashauri haitahusika 

na gharama zozote zitakazotokea wakati wa utekelezaji wa amri 

hiyo.  
 

 (3)Mtu yeyote atakayekataa kutii amri iliyotolewa atakuwa 

ametenda kosa. 
 

Machinjio na 
maduka ya 

nyama 

18.-(1)Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la kuuzia 

nyama (Butcher) kuhakikisha kwamba duka lake; 

(a) jengo la kudumu lililosakafiwa kwa   marumaru nyeupe hadi 

urefu wa futi 6 kutoka usawa wa sakafu,  

(b) lina maji safi, magogo na   misumeno ya kukatia nyama;  

(c) lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia nyama; sehemu 

za mizani;  

(d) kuna pipa la kuhifadhia taka taka;. 



Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya 

Geita 

Tangazo la Serikali Na. 583 (Linaendelea) 

 

 10 

(e) muuzaji ana vazi jeupe pamoja na Apron nyeupe; 

(f) muuzaji anapima afya kila baada ya miezi sita 

 
Kuchinja na 
kuuza nyama 

mahali 

pasiporuhu-

siwa 

(2)Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja, au kuuza 

nyama ya aina yoyote katika maeneo yasiyokuwa machinjio au 

maduka ya nyama au katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri. 
 

Ufugaji 

mjini 
19.-(1)Ufugaji unaoruhusiwa ni ule ambao hauleti kero kwa 

majirani, yaani ufugaji wa ndani (zero grazing) kwenye zizi na kwa 

kuzingatia idadi ya mifugo inayoruhusiwa au katika maeneo 

yaliyotengwa kama malisho ya mifugo. 
 

 (2)Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuacha mifugo au 

kusababisha mifugo kuachwa kuzurura ovyo mitaani, barabarani au 

kuchungwa kwenye eneo lolote lisiloruhusiwa. 
 

Usafi wa zizi (3)Itakuwa ni wajibu wa kila mfugaji kuhakikisha kwamba 

sehemu anayotumia kufugia; 

(a) inakuwa katika hali ya usafi wakati wote; 

(b) anakusanya uchafu wowote utokanao na wanyama kama vile 

kinyesi, manyoya na nyasi au mabaki ya vyakula na kwenda 

kutupwa kwenye dampo au kupelekwa shambani kama 

mbolea. 

 
Uendeshaji 

wa biashara 

ya Hoteli na 
Hosteli. 

20.-(1)Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba za kulala 

wageni na hosteli au nyumba za biashara kuhakisha anapata kibali 

kutoka Halmashauri kabla hajaanza biashara,  
 

 (2)Endapo mmiliki hajakidhi masharti ya kiafya Halmashauri 

inaweza kuzuia kibali cha kuendesha biashara ya hoteli au hosteli 

mpaka hapo mmiliki atakapokuwa amekidhi masharti ya kiafya 
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yaliyotolewa na Halmashauri. 
 

Mahitaji ya 

nyumba ya 
wageni na 

Hosteli 

(3)Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya kulala wageni, 

mgahawa, Hoteli na Hosteli kitatolewa baada ya Halmashauri 

kujiridhisha kuwa mahitaji yafuatayo yamezingatiwa:- 

(a) mwanga na hewa ya kutosha; 

(b) nafasi na vifaa (samani ) za kutosha; 

(c) uimara wa jengo; 

(d) mfumo wa uondoshaji wa maji taka, miminika na taka 

ngumu; 

(e) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake; 

(f) utoshelezaji wa vyoo na mabafu kwa jinsia zote; 

(g) vifaa vya zima moto.  

(h)  tanki la kuhifadhia maji safi; na   

(i) vyoo na bafu vimesakafiwa kwa vigae au marumaru na kuta 

zake zimewekwa vigae kiasi cha futi sita toka usawa wa 

sakafu. 

 
Upimaji wa 

afya 
21.-(1)Itakuwa ni wajibu wa kila mhudumu wa hoteli, mgahawa, 

baa, bucha sehemu za kuokea mikate, nyumba za kulala wageni, 

grosari au mtu yeyote anayetengeneza chakula kwa ajili ya kuuza 

kupima afya zao kila baada ya miezi sita na watalipa ada ya upimaji 

wa afya kiasi cha shilingi elfu tano (Tsh.5, 000/=).   
 

 (2)Mmiliki yeyote atakayeruhusu mhudumu yeyote kufanya kazi 

bila kupimwa afya yake atawajibika kulipa faini isiyozidi shilingi 

elfu hamsini. 
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Uwezo wa 

kukagua. 
22.-(1)Afisa Muidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika 

jengo lolote wakati wowote wakati wa saa za kazi kukagua 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 
 

Kufungwa 
kwa jengo la 

biashara 

lisilokidhi 

masharti ya 

afya. 

(2)Afisa Muidhinwa atakuwa na uwezo wa kuagiza kufungwa 

kwa biashara yoyote au jengo ambalo halijakaguliwa au 

lililokaguliwa na kukutwa limekiuka kanuni na masharti ya afya. 
 

 
Ada ya 

ukaguzi wa 
afya. 

23.-(1)Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya ambayo 

italipwa kwa mwaka kabla ya mwombaji kupewa leseni ya biashara. 
 

Viwango 
vya ada. 

(2)Viwango vya ada ya ukaguzi wa afya vitakuwa kama 

vilivyoainishwa katika jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi. 
 

Muda wa 

kulipa ada. 
(3)Ada ya ukaguzi wa afya italipwa kila mwanzo wa mwaka wa 

fedha wa Halmashauri, yaani mwezi Julai.  
 
(4)Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ada katika kipindi cha 

miezi miwili baada ya mwaka wa fedha kuanza atawajibika kulipa 

kiwango hicho pamoja na adhabu ya asilimia hamsini ya kiwango 

anachodaiwa. 
 

SEHEMU YA III 
UTUPAJI TAKA 

 
Wajibu wa 
Halmashauri 

24.-(1)Halmashauri itatenga eneo maalum kwa ajili ya kutupia 

taka (dampo) na kutoa huduma ya uzoaji taka kwa malipo kutoka 

kwa wazalishaji hadi kwenye dampo. 
 

 (2)Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha uundaji wa 

Vikundi Jamii (CBOs) na kuvitambua ili kuviwezesha kufanya 

shughuli za udhibiti wa taka ngumu pamoja na usafi wa mazingira 
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katika mitaa baada ya kuingia mkataba na Halmashauri. 
 

Wajibu wa 

kuwa na 
pipa la taka. 

25.-(1)Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au 

mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kuwa ana chombo imara 

chenye mfuniko kwa ajili kuhifadhia taka ngumu kabla 

hazijachukuliwa na Halmashauri kwa ajili ya kwenda kutupwa. 
 

Kutupa taka 

katika 

sehemu 
maalum 

(2)Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha kwamba 

anatupa uchafu, taka, maganda ya matunda, mabaki ya vocha za simu 

katika vyombo maalum vilivyowekwa kwa ajili ya kutunzia taka 

katika maeneo maalum yaliyotengwa. 
 

Marufuku 

kutupa taka 
ovyo 

(3)Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa taka au uchafu 

wowote au kuacha kuwepo takataka au uchafu kwenye nyumba, 

uchochoroni, kiwanja, mfereji wa maji ya mvua, barabara na maeneo 

ya nyumba au mahali popote pasipotengwa kwa shughuli hiyo; 
 

Uhifadhi 
maji taka 

26.-(1)Kila mmiliki wa nyumba anatakiwa kuhakikisha kuwa ana 

karo la kuhifadhi maji taka na atawajibika kunyonya maji taka pale 

karo linapojaa. 
 

Kutiririsha 

maji taka 
(2)Ni marufuku kutitirisha au kuelekeza maji, kutoka vyooni, 

bafuni, karoni, baada ya kufua au kuosha vyombo kwenda 

barabarani, uchochoroni, mtoni, kwenye vyanzo vya maji, meneo ya 

wazi, mfereji wa maji ya mvua au sehemu yoyote isiyotengwa 

kuhifadhi maji taka; 
 

Taka za 

viwanda 
27. (1)Itakuwa ni marufuku kwa kiwanda chochote kutoa au 

kusababisha kutoa uchafu wa aina yoyote, maji machafu au harufu 

mbaya na kusababisha kero kwa wakazi wa eneo la Halmashauri. 
 

 (2)Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda kuhakikisha kuwa taka 

kama vile vumbi, maganda, moshi na takataka nyingine zinazoweza 



Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya 

Geita 

Tangazo la Serikali Na. 583 (Linaendelea) 

 

 14 

kuleta kero au adha kwa ujumla haziwafikii wala hazileti madhara 

kwa binadamu na viumbe wengine hai. 
 

Uendeshaji 

wa viwanda 
(3)Ni marufuku kuendesha shughuli za karakana, mashine ya 

kusaga, kuranda mbao, kukamua maji ya matunda, kuchomelea 

vyuma au kuendesha shughuli yoyote inayozalisha uchafu ambao 

unaleta athari kwa binadamu na viumbe wengi katika maeneo ya 

makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za ujenzi. 
 

Ada ya 

uzoaji taka 
28.-(1)Halmashauri itatoza faini kwa mifugo yote inayozulula 

ovyo kwa viwango vilivyoainishwa katika jedwali la kwanza la 

Sheria Ndogo hizi. 
 

 (2)Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 ya kila mwezi ndani 

ya mwezi husika na italipwa kwa Afisa muidhiniwa ambaye atatoa 

stakabadhi ya malipo yatakayolipwa na atajaza katika rejista ya 

wazalishaji taka. 
 

 (3)Endapo mzalishaji taka atakuwa hajalipa ada ya mwezi 

kufikia tarehe 5 ya mwezi unaofuata atakuwa ametenda kosa na 

atatozwa faini isiyozidi asilimia hamsini (50%) ya ada anayostahili 

kulipa. 
 

 (4)Iwapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia gharama ya 

huduma ya uzoaji taka kwa kipindi cha miezi miwili mfululizo 

Halmashauri itamchukulia hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na 

kufikishwa mahakamani. 
 

Uteuzi wa 

wakala 
29. Halmashauri inaweza kuteua kampuni, kikundi, kikundi cha 

jamii au Mtu binafsi kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria 

Ndogo hizi.  
 

 



Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya 

Geita 

Tangazo la Serikali Na. 583 (Linaendelea) 

 

 15 

SEHEMU YA IV 
UJENZI NA MATUMIZI YA VYOO 

 
Wajibu wa 

kuwa na 

choo na 
kukitumia 

30.-(1)Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au 

mpangaji kuhakikisha kwamba nyumba yake ina choo safi, imara na 

madhubuti kwa matumizi ya wakazi wa nyumba hiyo na kuhakikisha 

kinatumika wakati wote.   
 

Umbali wa 

kujenga 
choo 

(2)Choo kinatakiwa kijengwe umbali usiopungua mita sitini (60) 

kutoka kisima au chanzo chochote cha maji kinachotumika kwa 

matumizi ya Nyumbani. 
 

Vyoo vya 

umma 
31. (1)Halmashauri inaweza kumruhusu mtu binafsi, vikundi vya 

watu au Taasisi kujenga vyoo vya Umma (Public toilet) katika 

maeneo ambayo Halmashauri itaona kuwa kuna haja ya kufanya 

hivyo. 
 

 (2)Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au kwa ubia na 

wajenzi na vitakuwa ni vya kulipia kama itakavyokuwa imeelekezwa 

na Halmashauri katika mkataba wake na mawalaka watakaopewa 

kusimamia vyoo hivyo. 
 

Vyoo vya 

muda katika 

mikusanyiko 

(3)Itakuwa ni wajibu wa mtu, kikundi, Taasisi yenye lengo la 

kukutanisha watu kwa madhumuni ya ujenzi, sherehe au sehemu 

yoyote ambayo itakutanisha watu kwa muda maalum endapo eneo 

hilo hakuna choo cha kudumu kujenga vyoo kwa matumizi ya wakati 

huo kwa idhini na usimamizi wa Halmashauri 
 

Vyoo katika 

majengo ya 

biashara 

(4)Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa kujenga vyoo 

viwili vyenye viwango vinavyokubalika chini ya Sheria Ndogo hizi 

kwa ajili ya matumizi ya jinsia za kike na kiume. 
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Ilani ya 

kujenga 

choo 

32.-(1)Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika kuwa 

nyumba yoyote haina choo, choo kilichopo kimejaa au hakifai kwa 

matumizi ya binadamu, Afisa Muidhiniwa atatoa ilani ya siku 

thelathini kwa mmiliki wa nyumba au mpangaji akiainisha masharti 

ya kurekebisha hali hiyo. 
 

Kufungwa 

kwa jengo 
(2)Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) Halmashauri 

inaweza kuamuru nyumba au jengo hilo lisitumike kwa shughuli za 

makazi au biashara hadi hapo hali hiyo itakapokuwa imerekebishwa. 
 

Ilani ya 
kuondoa 

kero 

33.-(1)Endapo Afisa Muidhiniwa atagundua kuwa eneo 

alilokagua lina kero yoyote atatoa ilani ya siku saba (7) kwa mmiliki 

wa nyumba, mpangaji, mtumiaji, na, au mtu yeyote anayehusika 

akimtaka kuondoa kero hiyo.  
 

 (2)Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti ya ilani 

aliyopewa ndani ya muda ulioainishwa kwenye ilani atakuwa 

ametenda kosa.  
 

Mkurugenzi 
kuteua 

mkaguzi 

34.-(1)Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote kuwa mkaguzi 

kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa usafi katika eneo la Halmashauri. 
 

Uwezo wa 

kutoa 

adhabu ya 
papo kwa 

papo 

(2)Mkaguzi atakuwa na uwezo wa kutoa adhabu ya papo kwa 

papo kwa mtu yeyote atakayekutwa amechafua mazingira kwa 

kutupa takataka mahali popote pasiporuhusiwa. 
 

 (3)Faini itakayotozwa na mkaguzi haitazidi shilingi elfu hamsini. 
 

Makosa  35. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo; 
 

(a) atamzuia au kujaribu kumzuia Afisa Muidhiniwa asitekeleze 

wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hizi; au  

(b) atamshawishi mtu au kundi la watu kumzuia Afisa 
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Muidhiniwa asitekeleze wajibu wake chini ya Sheria Ndogo 

hizi, 

(c) atamwaga takataka katika mtaa, mtaro wa maji ya mvua, 

uchochoroni, au mahali popote hadharani au katika eneo 

lolote la wazi bila idhini ya Halmashauri; 

(d) ataendesha biashara ya pombe ndani ya nyumba ya makazi; 

(e) atatirirsha maji machafu barabarani au katika eneo la 

nyumba ya jirani; 

(f) ataosha magari, kufua,kunywesha mifugo na kukoroga dawa 

za mimea ndani ya mito, mabwawa,lambo au ndani ya 

chanzo au kisima kinachotumika kwa matumizi ya 

binadamu; 

(g) atauza vyakula vilivyopikwa barabarani au nje ya majengo 

mengine; 

(h) atafanya matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo, 

kuendesha shughuli za viwanda katika maeneo ya wazi, 

makazi, barabarani, uchochoroni, au katika maeneo 

yasiyotengwa kwa shughuli hizo bila kuzingatia taratibu za 

mipango miji; 

(i) ataanzisha au kufungua karakana katika majengo au 

majumba au maeneo ya makazi; 

(j) ataenda haja ndogo au kubwa hovyo barabarani, 

uchochoroni, upenuni au mahali popote ambapo siyo chooni. 

(k) atashindwa kuhifadhi chakula kwenye kabati safi 

lililofunikwa na lenye kioo; 

 
Adhabu  36. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa 

faini isiyozidi shillingi elfu hamsini(50,000/=)au kifungo cha miezi 
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sita jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 
JEDWALI LA KWANZA 

________ 

 

(Chini ya kifungu cha 28) 

_________ 

 

ADA YA UZOAJI TAKA 

 

Na Aina ya Biashara Ada kwa mwezi Ada kwa mwaka  

    1. Pombe za Kienyeji 1,000.00 12,000.00 

2. Maduka ya rejareja  2,000.00 24,000.00 

4. Ghala za mbao 2,000.00 24,000.00 

5. Restaurant(mgahawa) 2,000.00 24,000.00 

6. Maduka ya jumla  5,000.00 60,000.00 

7.  Mashine za kusaga/kukoboa 3,000.00 36,000.00 

8.  Nyumba za kulala wageni 5,000.00 60,000.00 

9. Viwanda vidogo 3,000.00 36,000.00 

10. Viwanda vikubwa 10,000.00 120,000.00 

12. Baa zote za pombe za kigeni/grocery 5,000.00 60,000.00 

14. Ususi/vinyozi (salon) 2,000.00 24,000.00 

15. Gereji 5,000.00 60,000.00 

18. Maduka ya nyama(Butcher) 2,000.00 24,000.00 

21. Wauza mkaa jumla 3,000.00 36,000.00 

23. Vituo vya kuuza mafuta 3,000.00 36,000.00 

24. Zahanati binafsi 5,000.00 60,000.00 

25. Hospitali/vituo vya afya binafsi 10,000.00 120,000.00 

27. Ghala 5,000.00 60,000.00 

28.  Machinjio 5,000.00 60,000.00 
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29. Shule/vyuo binafsi 5,000.00 60,000.00 

30. Nyumba za makazi 1,000.00 12,000.00 

32. Biashara nyinginezo 1,000.00 12,000.00 

31. Ada ya ushuru wa dampo         5,000.00  kwa tripu 

 

 
Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Geita imewekwa katika Sheria Ndogo 

hizi kufuatia azimio lililopitishwa katika mkutano wa Halmashauri uliofanyika 

tarehe 29 Aprili 2015 na kubandikwa mbele ya:- 

 

 

 
ALI A. KIDAKWA 

Mkurugenzi 

Halmashauri ya Wilaya ya Geita 
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