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SHERIA NDOGO ZA (KILIMO KWANZA NA USALAMA WA CHAKULA) ZA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA GEITA ZA MWAKA,2015 

 
SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 
Jina na 
mwanzo wa 

kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Kilimo 

Kwanza na Usalama wa Chakula) za Halmashauri ya Wilaya ya 

Geita za Mwaka, 2015 na zitaanza kutumika baada ya 

kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

 
Matumizi  2.Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 

Mamlaka ya Halmashauri ya Geita. 

  
Tafsiri  3.Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa kama itaelezwa 

vinginevyo:- 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa Mtendaji wa Kata, 

mtaa au Kijiji, pamoja na mtumishi yeyote atakayeteuliwa 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

“Afisa Ugani” maana yake ni mtaalamu wa kilimo, mifugo, 

Uvuvi au Nyuki katika ngazi za vijiji, mitaa na kata; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Geita; 

“Kilimo” maana yake ni shughuli yoyote ya uzalishaji mali 

inayofanywa na binadamu na itajumuisha kilimo cha mazao, 

ufugaji wa wanyama, samaki, nyuki na uvuvi; 

 

“Maji ya asili” maana yake ni bahari, maziwa, mabwawa ya asili, 

mito pamoja na mabwawa yasiyo ya asili ambayo uvuvi wa 
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umma unafanyika; 

“Mazao” maana yake ni Mazao yote ya chakula, biashara, maua, 

matunda na mbogamboga yanayolimwa ndani ya Halmashauri;  

 

“Mifugo” maana yake ni wanyama wote wafugwao na binadamu 

na itajumuisha nyuki, samaki, bata, kuku na wengineo 

“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na 

ufugaji wa mifugo katika eneo la Halmashauri; 

“Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye kwa kawaida 

anaishi kwenye mtaa au Halmashauri na ambaye ana kaya na 

anaishi katika eneo la Halmashauri, isipokua  mtu; 

(a) Mwenye umri chini ya miaka 18; 

(b) Asiyejiweza kutokana na ulemavu,kuugua au uzee 

wa zaidi ya miaka sitini; 

(c) Mwanafunzi aliyeko masomoni muda wote. 

 

“Mkulima” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na 

kilimo; 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 

pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi; 

 

“Skimu za Umwagiliaji” maana yake ni miundombinu ya miradi 

ya maji ambayo imeanzishwa na Serikali au Halmashauri au 

kijiji, Taasisi binafsi au za Umma ili kuendeleza kilimo cha 

umwagiliaji; 

 

“Uhamilishaji” maana yake ni kitendo cha uzalishaji wa 

wanyama kwa njia ya kisasa kwa kutumia mbegu za madume 

bora ili kupata kizazi cha wanyama bora; 

 

“Uvuvi haramu” maana yake ni uvuvi unaotumia zana 

zisizokubalika katika uvuvi kama mabomu, baruti, sumu, 

makokoro, mikuki, vyandarua na nyavu zenye matundu madogo; 

 

“Uvuvi holela” maana yake ni uvuvi usio na leseni wala kibali 

cha Halmashauri; 
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“Vyanzo vya Maji” maana yake ni mito, vijito,  visima, 

mabwawa, mifereji, maziwa, chemi chemi, ardhi oevu au ardhi 

chepechepe; 

“Wagani kazi” maana yake ni wananchi ambao wamepata 

mafunzo ya ugani nje ya vyuo ili kufanya kazi za maafisa ugani 

pale ambapo hawapo; 

 

“Zana haramu” maana yake ni zana zisizokubalika kitaalam 

kama vyandarua, baruti, mabomu, sumu, makokoro, nyavu zenye 

matundu madogo pamoja na mikuki. 

SEHEMU YA PILI 

KILIMO CHA MAZAO 

 
Wajibu wa 
Halmashauri 

kutekeleza 

majukumu 
ya 

usimamizi 

4. (1) Katika kuhamasisha na kutekeleza azma ya Kilimo 

Kwanza Halmashauri itakuwa na wajibu wa;- 

(a) Kuhakikisha viongozi wa Serikali, vyama vya siasa 

na wadau wengine wanashiriki ipasavyo katika 

kuendeleza sekta ya kilimo katika Halmashauri; 

(b) Kuhakikisha kuwa wakulima wanasajiliwa pamoja 

na mazao wanayolima na kiasi cha ekari ya mazao 

wanayolima; 

(c) Kuhakikisha upatikanaji rahisi na kwa wakati wa 

pembejeo za kilimo; 

(d) Kutekeleza mipango ya msimu wa kilimo unaofuata 

mara baada ya mwisho wa msimu; 

(e) Kuhakikisha upatikanaji wa maafisa ugani katika 

kila kijiji; 

(f) Kuanzisha mfumo wa stakabadhi ya mazao ghalani 

(g) Kuanzisha matumizi bora ya ardhi ili kubainisha na 

kutofautisha ardhi ya mifugo,kilimo na hifadhi 

(h) Kusimamia upatikanaji wa mbolea na pembejeo 

nyingine za kilimo; 

(i) Kusimamia maadili, mwenendo na upatikanaji wa 

mawakala wa mbolea na pembejeo za kilimo; 
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(j) Kuhakikisha ubora wa mazao unazingatiwa na 

mkulima katika hatua zote za uzalishaji; 

(k) Kuhakikisha magonjwa ya mazao yanadhibitiwa; 

(l) Kuhakikisha kuwa wanunuzi wa mazao  wanakuwa 

na vibali vya kununua mazao; 

(m) Kuhakikisha kunakuwa na masoko rasmi 

yanayotambulika. 

Wajibu wa 

Halmashauri 

kutekeleza 

majukumu 
ya 

kuendeleza 

mazao 

(2) Katika kuhamasisha na kutekeleza azma ya Kilimo 

Kwanza Halmashauri itakuwa na wajibu wa;- 

(a) Kuhamasisha uandaaji wa  vikundi vya kiuchumi 

vinavyohamasisha kilimo cha kisasa; 

(b) Kuweka mabango kwenye kila kijiji yanayoeleza 

kanuni bora za kilimo zinazopaswa kuzingatiwa na 

mkulima kwa mazao yanayolimwa kwenye eneo 

hilo; 

(c) Kuanzisha mashamba darasa ya mfano katika   kila 

kijiji; 

(d) Kuhamasisha uanzishwaji wa vyama vya wakulima 

vya kuweka na kukopa kwa lengo la kujipatia 

mikopo ya benki; 

(e) Kuanzisha vituo vya kukuzia na kufundishia 

wanyama kazi; 

(f) Kuanzisha vituo maalum kwa ajili ya kutolea 

mafunzo ya utumiaji na utunzaji wa zana bora za 

kilimo; 

(g) Kuhamasisha matumizi ya wanyama kazi katika 

maeneo ambayo wafugaji hujishughulisha pia na 

kilimo cha mazao; 

(h) Kushindanisha wakulima,maafisa ugani katika 

kijiji,mtaa, na kata ili kupata mkulima bora, Afisa 

Ugani bora katika vijiji, Mtaa, kata na Halmashauri,  

(i) Kuhamasisha Serikali za vijiji na wananchi kwa 

ujumla kujenga maghala ya chakula ya vijiji; 
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(j) Kuanzisha benki ya ardhi katika Halmashauri; 

(k) Kuhakikisha inashirikiana na vituo na taasisi za 

utafiti katika utafiti wa mazao. 

 
Wajibu wa 
serikali ya 

kijiji 

kutekeleza 
majukumu 

ya 

usimamizi 

5. (1) Serikali ya kijiji itakuwa na wajibu ufuatao; 

(a) Itatenga ardhi kwa ajili ya kilimo na malisho ya 

mifugo, maeneo ya ufugaji wa nyuki na mabwawa 

ya kufugia samaki; 

(b) Kwa kushirikiana na uongozi wa kitongoji 

itahakikisha kuwa kila mkazi anapata ardhi ya 

kutosha kwa ajili ya kutekeleza kauli mbiu ya kilimo 

kwanza; 

(c) Kwa kushirikiana na uongozi wa kitongoji itakuwa 

na wajibu wa kuhakikisha kuwa kila mkazi wa kijiji 

anajitosheleza kwa chakula; 

(d) Kwa kuhakikisha mkulima anamuuzia mazao 

mnunuzi mwenye kibali cha Halmshauri na leseni ya 

kununua mazao; 

(e) Kusajili wakulima na mazao wanayolima; 

(f) Kuhakikisha kuwa sheria za mazao na kanuni zake 

zinatekelezwa; 

(g) Kuhakikisha inaanzisha masoko rasmi ya kuuza 

mazao ya wakulima. 

 
Wajibu wa 
serikali ya 

kijiji 

kutekeleza 
majukumu 

ya 

kuendeleza 
mazao 

(2) Serikali ya kijiji itakuwa na wajibu ufuatao:- 

(a) Kuhakikisha kwamba kila mkazi katika eneo la kijiji 

anayemiliki ardhi ya kilimo chini ya sheria yeyote 

ile, analima mazao ya chakula na biashara; 

(b) Kuhakikisha kwamba kila mkazi wa kijiji anakua na 

ghala bora la kuhifadhia chakula na pembejeo. 

Wajibu wa 

Afisa 

muidhiniwa 

6. (1) Afisa mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa kuhakikisha 

kwamba kila mkulima:- 

(a) Anaandaa shamba kwa wakati; 
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(b) Anapanda mbegu kwa mstari; 

(c) Anazingatia nafasi kati ya mmea na mmea 

inayotakiwa kitaalam 

(d) Anaweka mbolea kwa viwango na kwa  wakati; 

(e) Anapalilia kwa wakati palizi mbili au zaidi.  

 
 (2) Afisa Mwidhiniwa atakua na uwezo wa kuingia na 

kukagua shamba lolote wakati wa saa za kazi ili kujionea kama 

mkulima amezingatia maelezo ya kitaalam kama yalivyotolewa 

na wataalam wa kilimo. 

 
Hifadhi ya 

mazao 
7. (1) Kila mkazi atakayelima shamba katika eneo la 

Halmashauri atatakiwa kuvuna mazao yake pindi yakikomaa au 

kukauka na kuyahifadhi katika hali ya usafi na usalama ili kutunza 

ubora wake; 

 
 (2) Itakuwa ni jukumu la kila mkazi hususani mkuu wa 

kaya kuhakikisha kuwa anahifadhi chakula cha kutosha yeye na 

familia yake kwa angalau mwaka mmoja au zaidi; 

 
 (3) Litakuwa ni jukumu la kila kaya kuwa na ghala la 

kuhifadhia chakula ambalo litapaswa kuwa katika hali ya 

usalama na lisiloruhusu wadudu kama vile dumuzi, panya au 

wadudu wengine kusababisha uharibifu wa chakula hicho. 

 
Wajibu wa 

mkulima 
8. Kila mkazi anayemiliki au atakayemilikishwa shamba 

kwa mujibu wa kifungu cha 5 (1) cha Sheria Ndogo hizi 

atawajibika kulilima, kulitunza na kuendeleza shamba hilo kwa 

mujibu wa maelezo ya kitaalamu atakayopewa na Afisa Ugani. 

 
 9. (1) Bila kuathiri kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi 

itakuwa ni wajibu wa kila Mkulima:-    

(a) Kupalilia shamba kabla ya wakati wa mavuno 

isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo; 

(b) Kuweka mbolea; 

(c) Kutoa taarifa kwa mamlaka za kijiji, mtaa, kata au 

Halmashauri au Afisa Ugani yoyote kwa njia yoyote 
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atakayoona inafaa kuhusu kuwepo kwa  ugonjwa wa 

mazao au kuwepo kwa  wadudu waharibifu; 

(d) Kutumia pembejeo kwa kuzingatia maelezo ya   

kitaalamu kila mwaka isipokuwa kama itaelekezwa 

vinginevyo na Afisa Ugani; 

(e) Kuchukua hatua za kuangamiza wadudu waharibifu 

au kutibu magonjwa kama atakavyokuwa 

ameelekezwa na  Afisa Ugani; 

(f) Kuzuia moto usiweze kuharibu mazingira; 

(g) Kuzingatia vipimo katika uuzaji wa mazao. 

 
Wajibu wa 

Afisa Ugani 
(2) Kila Afisa Ugani atawajibika kutoa programu ya kilimo 

ya mwaka kulingana na hali ya hewa; 

 

(a) Program hiyo itazingatia aina ya mazao kwa msimu; 

(b) Aina ya mbegu kwa msimu husika; 

(c) Namna na wakati wa kupanda; 

(d) Namna na wakati gani wa kuvuna;  

(e) Namna ya kuhifadhi mazao baada ya kuvunwa. 

 
Ukaguzi  10. Afisa mwidhiniwa  akishirikiana na Afisa Ugani;- 

(a) Ataweza wakati wowote wa saa za kazi kuingia 

kwenye eneo la kilimo kwa madhumuni ya 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

(b) Ataweza kuingia katika kaya yoyote ili kukagua 

ghala la chakula kuona kama taratibu za kuhifadhi 

chakula zinazingatiwa; 

(c) Ataweza kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote 

atakayevunja Sheria Ndogo hizi; 

(d) Atatakiwa kuwa na daftari  linaloonyesha idadi 

kamili ya wakazi na idadi ya ekari za mazao ya 

kilimo; 

(e) Atapanga ratiba ya kutembelea mashamba ya wakazi 
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ili kujionea kama wanatekeleza wajibu wa kulima na 

kutunza mashamba kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi; 

 
Wajibu wa 
Maafisa 

watendaji 

wa kata na 
kijiji 

11. Kila Afisa Mtendaji wa kata au Kijiji atawajibika 

kutunza kumbukumbu za mashamba yote ya mazao yaliyomo 

katika Kata au Kijiji chake na atasimamia moja kwa moja 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

 
Makosa  12. Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa mtu 

yeyote; 

(a) Anayemiliki ardhi ya kilimo kushindwa au kukataa 

au kakataza ardhi hiyo kutumika kwa kilimo; 

(b) Kutotunza shamba; 

(c) Kutovuna kwa wakati mazao yaliyoko shambani 

ambayo yamefikia wakati wa kuvunwa; 

(d) Kutokuwa na ghala la kuhifadhia mazao na 

kulitumia; 

(e) Kutohifadhi chakula cha kutosha; 

(f) Kuuza mazao bila kuweka akiba ya mwaka mzima 

au zaidi; 

(g) Kuuza mazao yakiwa shambani;    

(h)  Kutumia hifadhi ya mazao kwa ajili ya 

kutengenezea pombe. 

 

SEHEMU YA TATU 

UFUGAJI WA KISASA 

 
Wajibu wa 
Halmashauri 

13. Ili kuendeleza ufugaji bora na wa kisasa Halmashauri 

itakuwa na wajibu ufuatayo;- 

(a) Kuandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi ili 

kutenga maeneo ya wakulima, wafugaji na maeneo 

ya hifadhi; 
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(b) Kuhakikisha upatikanaji wa maafisa ugani; 

(c) Kuhakikisha upatikanaji wa madawa ya mifugo na 

chanjo za mifugo; 

(d) Kuhakikisha uwepo wa majosho katika kila kijiji au 

kitongoji kwa kushirikisha nguvu za wananchi; 

(e) Kuanzisha kamati za majosho kwenye kila kijiji au 

kitongoji ambapo majosho hayo yameanzishwa.  

(f) Kuhakikisha upatikanaji wa masoko ya mifugo hai 

na nyama; 

(g) Kuanzisha minada na magulio ya mifugo ndani ya 

maeneo ya Halmashauri na kuhimiza wafugaji 

kutumia minada hii ili kuvuna na kupunguza idadi 

ya mifugo; 

(h) Kuhamasisha wananchi kuanzisha vyama vya 

ushirika wa wafugaji na vyama vya kuweka na 

kukopa; 

(i) Kusaidia kuanzisha vituo vya uhamilishaji wa 

mifugo ili kupata madume bora ya kisasa na mifugo 

yenye tija; 

(j) Kushindanisha wafugaji vijijini, mitaa na kata ili 

kupata washindi na mfugaji bora wa mwaka katika 

mtaa,kijiji na kata kwa mwaka; 

(k) Kushindanisha Maafisa ugani wote katika mitaa, 

vijiji na kata ili kumpata Afisa Ugani bora katika 

ngazi za vijiji,mitaa,kata na Halmashauri; 

(l) Kuandaa vigezo vya kuwapata maafisa ugani bora 

wa mifugo katika vijiji,mtaa na kata; 

(m) Kutoa zawadi za kijiji, mtaa, na kata bora katika 

ufugaji kwa mwaka; 

(n) Kutoa zawadi kwa mfugaji bora kwa mwaka wa kila 

kijiji,mtaa,kata na Halmashauri; 

(o) Kutoa zawadi kwa Afisa Ugani bora wa mwaka kila 

Halmashauri, kata, mtaa au kijiji; 
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(p) Kutoa zawadi kwa shamba darasa la mifugo kwa 

mwaka; 

(q) Kuhakikisha upatikanaji wa mabwawa ya maji ya 

kunyweshea mifugo; 

(r) Kuhakikisha upatikanaji rahisi wa soko la ngozi za 

mifugo; 

(s) Kuhamasisha uwekezaji katika viwanda 

vidogovidogo vya mazao ya mifugo kama 

mikanda,pochi,mapambo yatokanayo na ngozi za 

wanyama na usindikaji wa maziwa,siagi,jibini na 

mtindi; 

(t) Kuanzisha klabu za wanywaji maziwa katika 

Halmashauri; 

(u) Kufanya uperembaji wa mara kwa mara juu ya 

ufugaji wa kisasa ili kujadili mafanikio na udhaifu 

katika utekelezaji ili kuweza kuboresha au 

kuimarisha au kurekebisha kosoro zilizojitokeza; 

(v) Kuhamasisha wafugaji wa vijijini kuanzisha 

mashamba ya mazao ya kilimo ili wanufaike na 

upatikanaji rahisi wa mbolea ya mboji; 

(w) Kuhamasisha wafugaji kufanya uvunaji wa mara 

kwa mara wa mifugo ili kubakisha idadi ndogo ya 

mifugo yenye kuleta tija na rahisi kuihudumia; 

(x) Kuanzisha machinjio ya wanyama ya kisasa na 

salama ili kurahisisha uvunaji wa mifugo kwa njia 

ya uchinjaji; 

(y) Kuhakikisha udhibiti wa ufugaji wa kuhamahama ili 

kuhifadhi mazingira. 

(z) Kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi ili 

kudumisha amani, utulivu na maelewano katika 

jamii za wakulima na wafugaji. 

 

Wajibu wa 

serikali ya 
kijiji 

14. Uongozi wa Serikali ya kijiji kwa kushirikiana na 

uongozi wa kitongoji utahakikisha:- 
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(a) Unaandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi; 

(b) Kila mfugaji anapata ardhi ya kutosha ya malisho ya 

mifugo; 

(c) Unasimamia na kulinda mipaka ya ardhi ya kilimo 

na mifugo iliyobainishwa na mpango wa matumizi 

bora  ya ardhi; 

(d) Unatoa au kutaja idadi ya mifugo ambayo kila 

mfugaji ataruhusiwa kuwa nayo kwa mujibu wa 

sheria; 

(e) Unasimamia uanzishwaji wa majosho ya mifugo 

kwa ushirikiano na wafugaji; 

(f) Unahamasisha wafugaji kuvuna mifugo yao mara 

kwa mara ili kubakisha idadi ya mifugo yenye kuleta 

tija; 

(g) Wataalamu wa ugani waliopo katika kijiji wanatoa 

elimu ya ufugaji wa kisasa ili kupata mifugo bora na 

mazao bora ya mifugo; 

(h) Kuandaa njia maalum za kupitishia mifugo (stock 

routes) 

 
Wajibu wa 

Afisa 
Mwidhiniwa 

 

15. Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani atatakiwa:- 

(a) Kuwa na daftari linaloonyesha idadi kamili ya 

mifugo kwa kila mfugaji; 

(b) Kuingia katika kaya yoyote ili kukagua idadi ya 

mifugo; 

(c) Kuhakikisha kuwa mfugaji anachanja na kuogesha 

mifugo yake mara kwa mara ili kuepuka magonjwa 

ya mifugo; 

(d) Kuhakikisha kuwa mfugaji mwenye mifugo iliyozidi 

idadi ya kibali chake kwa mujibu wa sheria anavuna 

mifugo yake kwa njia endelevu; 

(e) Kutoa taarifa kwa Halmashauri mara anapogundua 

kuna mlipuko wa magonjwa ambayo yanahitaji 
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msaada kutoka ngazi za juu; 

(f) Kumchukulia hatua za kisheria mfugaji yeyote 

anayekwenda kinyume na masharti ya ufugaji 

yaliyoainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi au sheria 

yoyote andishi; 

(g) Kuhamasisha wafugaji kutumia njia za kisasa za 

kuitambua mifugo badala ya kutumia njia za 

kizamani ambazo zinaharibu ubora wa ngozi. 

 
Wajibu wa 
Mfugaji 

16. Kila Mfugaji;  

(a) Atahakikisha anafuga idadi ya wanyama ambayo 

haitasababisha usumbufu kwa wadau wengine wa 

kilimo kama ilivyoidhinishwa kwenye kibali cha 

Halmashauri; 

(b) Atalazimika kuchanja mifugo yake kila mara ili 

kuzuia magonjwa ya mifugo na magonjwa ya 

mlipuko; 

(c) Atalazimika kuogesha mifugo yake ili kuihami dhidi 

ya magonjwa, kupe na mbung’o; 

(d) Anaweza kujiunga na vyama vya wafugaji 

wajasiriamali; 

(e) Atalazimika kutoa taarifa yoyote juu ya kutokea kwa 

magonjwa ya mifugo akiyaona au kuhisi au 

kuyatambua dhidi ya mifugo yake; 

(f) Atalazimika kuchungia mifugo yake katika maeneo 

yaliyotengwa katika mpango wa matumizi bora ya 

ardhi; 

(g) Atalazimika kufuga mifugo yake ndani ya banda 

(zero grazing) kwa idadi ambayo Halmashauri itatoa 

kibali; 

(h) Atalazimika kuheshimu mipaka iliyotenganisha 

ardhi ya kilimo,mifugo,hifadhi za Taifa, makazi, 

maeneo ya Taasisi na maeneo mengine ya wadau wa 

kilimo kama mazao ya wakulima, wafugaji wa 
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nyuki, samaki na skimu za umwagiliaji; 

(i) Atashirikiana na maafisa mifugo au maafisa ugani 

wakati wa tiba au chanjo wakati wa magonjwa ya 

mlipuko na karantini na kampeni zozote za kitaifa za 

kudhibiti magonjwa na vifo vya mifugo; 

(j) Atashirikiana na maafisa ugani kuanzisha mashamba 

darasa na mashamba ya kulishia mifugo; 

(k) Ataheshimu masharti ya karantini wakati wa 

magonjwa ya mlipuko; 

(l) Atatakiwa kupitisha mifugo yake katika njia 

zilizotengwa na Halmashauri (stock routes);  

(m)  Ataweka alama za utambuzi wa mifugo yake katika 

sehemu za wanyama kama atakavyo elekezwa na 

wataalam (branding, earing tags, tatooing) ili 

kutoharibu ubora na thamani ya ngozi. 

 
Uvunaji wa 

mifugo 
17. (1) Kila mfugaji atawajibika kuvuna mifugo yake kila 

atakapobaini kuwa imevuka idadi iliyoko kwenye kibali 

kilichotolewa na Halmashauri; 

 
 (2) Wakati wa uvunaji wa mifugo kila mfugaji ataweza 

kuuza wanyama hai au kwa kuchinja na kuuza nyama; 

 
 (3) Kabla ya kuvuna mfugaji atashirikiana na Afisa 

Mwidhiniwa ili kujiridhisha kwamba mifugo yake haina maradhi 

au magonjwa ya kuambukiza; 
 

(4) Kila mfugaji baada ya kuvuna au kuuza mifugo yake 

atahakikisha kipato chake kinaendeleza familia yake. 

 
Makosa  18.(1) Mfugaji yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:- 

(a) Atashindwa kuvuna mifugo iliyozidi idadi iliyoko 

kwenye kibali kilichotolewa na Halmashauri au;  

(b) Atashindwa au kukataa kuchanja mifugo yake ili 

kuzuia magonjwa au;  

(c) Atalisha mifugo yake kwenye maeneo ambayo 
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hayakutengwa kwa ajili hiyo au; 

(d) Ataruhusu mifugo yake kuzurura hovyo; au 

 

(e) Atazembea au kushindwa kutoa taarifa juu ya 

ugonjwa wa mifugo au; 

(f) Atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani 

kutekeleza majukumu yake; 

(g) Atasafirisha mifugo bila kibali cha Halmashauri; 

(h) Atasafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani; 

 

SEHEMU YA NNE 

SKIMU ZA UMWAGILIAJI 

 
Jukumu la 

Halmashauri 
19.-(1) Halmashauri itaanzisha skimu za umwagiliaji katika 

maeneo ya vijiji ambayo upatikanaji wa maji siyo wa shida ili 

kuchochea kilimo cha umwagiliaji; 

 
 (2) Skimu za umwagiliaji zilizoanzishwa na Halmashauri 

zitagawiwa kwa wanavijiji ili kuendeleza kilimo cha umwagiliaji; 

 
 (3)   Halmashauri itaendelea kutoa utaalam wa ugani na 

matumizi bora ya skimu hizi ili kuzifanya ziwe endelevu; 

 
 (4)  Skimu za umwagiluiaji pamoja na miundombinu yake 

zitakua chini  ungalizi na usimamizi  wa Serikali ya kijiji, 

 
 (5) Halmashauri itawajibika kufanya ukarabati wa 

miundombinu katika skimu isipokuwa kwa uharibifu wa 

makusudi au uzembe utakaosababishwa  na matumizi mabaya ya 

skimu; 
 (6) Halmashauri itagawa skimu kwa wananchi 

watakaoomba na kuahidi kutunza skimu hizo ili ziwe endelevu; 

 
 (7)  Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumfutia kibali mtu 

yeyote ambaye atathibitika kutumia vibaya skimu au ataharibu au 

atakodisha kwa mtu mwingine bila ridhaa ya Halmashauri; 
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 (8)  Halmashauri itashindanisha watumiaji wa skimu za 

umwagiliaji ili kumpata mshindi atakayejulikana kama “mtunzaji 

na mtumiaji bora wa skimu” mshindi huyo atapewa zawadi na 

Halmashauri; 

 
 (9)  Halmashauri itakua na uwezo wa kutoa, kufuta, 

kubatilisha, au kusimamisha kibali cha utumiaji wa skimu. kibali 

kitolewacho na Halmashauri kitalipiwa ada ya  shilingi laki moja 

kwa mwaka; 

 
 (10) Kabla ya kupewa leseni mwombaji atalazimika kulipa 

ada ya utunzaji skimu (Scheme Maintanance Fee) itakayopangwa 

na Halmashauri, ada hiyo italipwa kila mwaka na mwombaji 

ataruhusiwa  kulipa kwa awamu mbili kwa mwaka; 

 
 (11) Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani au Afisa yeyote wa 

Halmashauri atakuwa na uwezo wa kuingia kwenye skimu saa 

yoyote wakati wa saa za kazi ili kufanya ukaguzi; 

 
 (12) Bila kuathiri kifungu cha 19 (11) cha Sheria Ndogo 

hizi maafisa hao watakuwa na uwezo wa kufanya ukaguzi baada 

ya saa za kazi na siku za mapumziko au jumamosi na jumapili au 

siku za sikukuu ili mradi wawe na kibali cha Mkurugenzi; 

 
Wajibu wa 
watumiaji 

skimu za 

umwagiliaji 

20. Watumiaji wa skimu za umwagiliaji watakuwa na 

majukumu yafuatayo:- 

(a) Kutunza, kulinda, kuhifadhi na kuheshimu 

miundombinu iliyoko katika skimu za umwagiliaji; 

(b) Kutoa taarifa za uharibifu wa miundombinu ya 

skimu kila inapotokea; 

(c) Kulipia leseni na ada za skimu kila mwaka; 

(d) Kujiunga na umoja wa skimu au chama cha 

watumiaji wa skimu katika skimu ambayo wao ni 

watumiaji; 

(e) Kufanya ukarabati wa skimu kwa uharibifu ambao 

umesababishwa na uzembe au matumizi mabaya ya 

miundombinu ya skimu; 
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(f) Kulipa fidia ya gharama kwa Halmashauri endapo 

Halmashauri itafanyia ukarabati uharibifu 

uliosababishwa na watumiaji  au wanachama wa 

skimu; 

(g) Kuwaruhusu maafisa wa Halmashauri na kuwapa 

ushirikiano wakati wowote wanapotaka kuingia au 

kukagua miundombinu ya skimu; 

(h) Kushirikiana na Halmashauri au kijiji  wakati 

wowote kunapotokea haja ya kuboresha 

miundombinu ya skimu ili kuongeza ufanisi katika 

kutoa huduma kwenye skimu;- 

 

(i) katika kufanya hivyo watumiaji wa skimu 

watatakiwa kuchangia nguvu kazi au fedha 

taslimu; na 

 

(ii) umoja wa watumiaji wa skimu                 

utachangia rasilimali fedha kutoka katika 

akiba yake; 

(j) Watumiaji wa skimu za umwagiliaji watabuni 

vyanzo vya mapato na kuweka taratibu za namna ya 

kukusanya ili kuwa na hazina ambayo itatumika 

kama italazimika kufanya hivyo ili kuboresha au 

kuimarisha miundombinu ya skimu za umwagiliaji; 

(k) Kulinda vyanzo vya maji ambavyo vinaingiza maji 

katika skimu za umwagiliaji;- 

 (i)     Katika kufanya hivyo mtu yeyote; 

hataruhusiwa kuchepusha maji kwa 

sababu yoyote au kwa namna yoyote 

bila ruhusa ya Halmashauri; 

      

 (ii)          Hataruhusiwa kupanda miti au mimea 

yoyote ambayo inaweza kusababisha 

hasara au uharibifu au kuhatarisha 

miundombinu ya skimu au kupunguza 

kina cha maji katika skimu. 
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Barabara za 

Halmashauri 
21. Bila kuathiri majukumu ya Halmashauri yaliyoainishwa 

katika vifungu vya 4, 13 na 19, vya Sheria Ndogo hizi 

Halmashauri itahakikisha kwamba barabara za Halmashauri 

zinapitika ili kurahisisha usafirishaji na usambazaji wa pembejeo 

za kilimo na mazao wakati wa mavuno. 

 
Marufuku ya 

jumla 
22.-(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote chini ya 

Sheria Ndogo hizi: 

(a) Kusafisha au kuandaa shamba kwa kuchoma moto; 

(b) Kuchoma moto msitu wa hifadhi; 

(c) Kulima katika vyanzo vya maji,miteremko au misitu 

ya hifadhi; 

(d) Kuchunga na kunywesha mifugo katika vyanzo vya 

maji au miteremko au misitu ya hifadhi; 

(e) Kulima kando kando ya barabara au hifadhi za 

barabara za vijiji,Wilaya,Mikoa au Taifa; 

(f) Kuswaga mifugo barabarani au kuchungia mifugo 

barabarani au kandokando ya barabara au katika 

hifadhi ya barabara. 

 
 (2) Bila kuathiri masharti yaliyopo kwenye kifungu cha 

22(1) cha Sheria Ndogo hizi, mtu yeyote anaweza kuruhusiwa 

kusafisha au kuandaa shamba kwa kuchoma moto baada ya 

kuomba na kupata kibali maalumu kutoka kwa Halmashauri. 

 
 (3) Halmashauri itatoa kibali baada ya Afisa Mwidhiniwa 

kuridhika kwamba taratibu zote za kuzuia moto usisababishe 

madhara zimezingatiwa ikiwa ni pamoja na; 

 

(a) Kutengeneza wigo mpana kati ya shamba 

litakalochomwa moto na mashamba jirani ili moto 

usivuke au kuenea kwenye mashamba hayo au 

misitu; 

(b) Kutoa taarifa ya angalau siku saba kabla ya kuchoma 

moto kwa majirani wanaozunguka shamba hilo; 
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(c) Kuwepo kwa taarifa ya angalau siku saba kwa 

serikali ya kijiji kabla ya kuchoma moto; 

 (5) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo 

hizi kitakuwa cha maandishi na kitaonyesha jina, tarehe, eneo 

analotaka kuchoma moto na maoni ya Halmashauri. 

 
Makosa  23.-(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:- 

(a) Ataharibu miundombinu iliyopo kwenye skimu za 

umwagiliaji; au 

(b) Atashindwa kukarabati miundombinu ya skimu kwa 

uzembe au matumizi yake mabaya ya miundombinu 

hiyo; au 

(c) Atashindwa au atakataa kulipia leseni na ada ya 

skimu; au 

(d) Atachepusha maji kutoka kwenye vyanzo vya maji 

bila kibali cha Halmashauri au; 

 

(e) Atapanda miti au mimea inayoweza kusababisha 

hasara, kuhatarisha au kuharibu miundombinu ya 

skimu. 

 (2) Bila kuathiri maelezo ya kifungu cha 23(1) cha Sheria 

Ndogo hizi, endapo kosa alilotenda mtu huyo lilisababisha hasara 

au uharibifu wa mali ya kijiji au Halmashauri au Serikali au 

skimu ya umwagiliaji au mali ya mtu binafsi; ataamuriwa 

kufanya matengenezo au kulipa fidia ya matengenezo na iwapo 

atashindwa atashitakiwa na akipatikana na kosa atahukumiwa 

kifungo cha miezi kumi na miwili jela. 

 

SEHEMU YA TANO 

UFUGAJI WA SAMAKI NA UVUVI 

 

A.UFUGAJI WA SAMAKI 

Ufugaji  24. Halmashauri kulingana na jiografia yake, sayansi yake 

ya  udongo,upatikanaji wa maji na mvua itakua na wajibu wa 

kuhamasisha serikali za vijiji na wananchi kwa ujumla kuanzisha 

ufugaji wa samaki wa kisasa katika eneo lake 
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Jukumu la 
Halmashauri 

25. Ili kutekeleza mahitaji ya kifungu cha 24 cha Sheria 

Ndogo hizi itakuwa ni jukumu la  Halmashauri kuhakikisha 

kwamba; 

(a) Inahamasisha wananchi juu ya uanzishaji wa kilimo 

cha ufugaji wa samaki; 

(b) Inaanzisha mabwawa ya mfano ya samaki katika kila 

kata; 

(c) Inawezesha upatikanaji wa maafisa ugani wa uvuvi 

kwenye kata na vijiji; 

(d) Vifaranga vya samaki vinapatikana ili kupandikizwa 

katika mabwawa ya wananchi, Kata, Vijiji, na  

Vitongoji. 

 
Jukumu la 

serikali ya 
kijiji 

26. Ili kutekeleza azma na dhamiri ya kuhamasisha ufugaji 

wa samaki Serikali ya kijiji itahakikisha kwamba; 

(a) Inatenga ardhi ya kuanzishia mabwawa ya mfano au 

mashamba darasa ya ufugaji wa samaki; 

(b) Inaanzisha mabwawa ya samaki ya kijiji ili kukuza 

kipato cha makusanyo ya maduhuli ya kijiji;   

(c) Inaanzisha vyama vya kuweka na kukopa vya 

wafugaji wa samaki kijijini; 

(d) Inashirikiana na Halmashauri kuanzisha mafunzo ya 

nadharia na vitendo kuhusiana na ufugaji bora wa 

samaki; 

(e) Inaanzisha masoko na minada maalum katika siku 

maalum kwa ajili ya kuuzia samaki; 

(f)       Inatunga Sheria Ndogo ya kijiji kuhimiza ufugaji na 

uvuvi bora wa samaki. 

  
Jukumu la 
Afisa uvuvi 

27. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila Afisa uvuvi wa 

kata au kijiji atakuwa na jukumu la:- 

(a) Kuanzisha rejesta ya orodha ya wafugaji wote wa 
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samaki katika kata au kijiji; 

(b) Kupanga ratiba ya kuwatembelea wafugaji wa 

samaki katika kata au kijiji; 

(c) Kuanzisha orodha na idadi ya mabwawa ya samaki 

na aina ya samaki katika kila bwawa katika kata au 

kijiji; 

(d) Kuanzisha mashamba darasa au mabwawa ya mfano 

kwa ajili ya kutolea mafunzo ya nadharia na vitendo; 

(e) Kuhakikisha upatikanaji wa vifaranga na mbegu 

bora ya samaki; 

(f) Kuanzisha programu ya kuvuna au kuvua samaki 

wakubwa wanaowala samaki wadogo (predators) 

katika mabwawa; 

(g) Kuanzisha programu ya kuangamiza magugu maji 

katika mabwawa; 

(h) Kuandaa programu ya uendelezaji na ukuzaji wa 

kilimo cha ufugaji wa samaki katika kata au kijiji; 

(i) Kuhakikisha wafugaji wa samaki wanatumia nyavu 

sahihi wakati wa kuvuna katika mabwawa yao ili 

kutoharibu mazalia na kutovuna samaki wadogo; 

(j) Kudhibiti uvuvi haramu na uvuvi holela katika eneo 

lake; 

(k) Kumchukulia hatua mvuvi au mtu yeyote atakaye 

kwenda kinyume na masharti ya uvuvi yaliyo 

ainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi au sheria 

yoyote andishi ya uvuvi au hifadhi ya mazingira. 

 

B. UVUVI KATIKA MAJI YA ASILI 

 
Uvuvi katika 
maji ya asili 

28. Wananchi watakuwa na ruhusa ya kuvua katika maji ya 

asili kama mito, mabwawa ya asili na yasiyo ya asili kwa vibali 

maalum vya uvuvi. 

 
Jukumu la 

Halmashauri 
29. Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhakikisha 

kwamba:- 
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(a) Wavuvi wote wanakuwa na vibali na leseni halali za 

uvuvi; 

(b) Wavuvi wanatumia nyavu zinazokubaliwa kitaalam; 

(c) Inapiga marufuku uvuvi haramu wa kutumia 

makokoro, sumu, mabomu, baruti, mikuki, nyavu 

zisizokubalika na vyandarua; 

(d) Inatoa elimu ya uvuvi wa kisasa na zana za uvuvi 

zinazokubalika kisheria; 

(e) Inaanzisha vikosi vya ulinzi vya wananchi vya 

kupambana na wavuvi haramu kupitia ulinzi 

shirikishi katika mabwawa na maji ya asili; 

(f) Inaanzisha masoko na minada ya samaki katika 

fukwe za maji ya asili na yasiyo ya asili; 

(g) Inateketeza zana haramu za uvuvi zinazotengenezwa 

na wavuvi haramu; 

(h) Inawafikisha wavuvi haramu katika vyombo vya 

dola kwa hatua za kisheria pindi wanapokamatwa; 

(i) Vijiji yote vinavyopakana au kuzungukwa na maji 

ya asili vinapatiwa maafisa uvuvi; 

(j) Inaandaa mpango wa kuwazawadia raia wema 

wanaotoa taarifa kuhusu wavuvi haramu; 

(k) Inatenga na kuanzisha makambi ya wavuvi ili kuzuia 

uvuvi holela na uvuvi haramu; 

 

(l) Inafanya ukaguzi wa leseni za uvuvi wa mara kwa 

mara na kuwachukulia hatua wavuvi wasio na leseni; 

(m) Itaanzisha na kutunza rejesta ya orodha ya wavuvi 

wote wenye leseni katika Halmashauri; 

(n) Itahakikisha kwamba wavuvi wote halali wanalipa 

ushuru wa kisheria kwa Halmashauri; 

(o) Inahamasisha wavuvi kuanzisha vyama vya kuweka 

na kukopa ili kuweza kujipatia mikopo katika 
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mabenki kwa ajili ya kukuza mitaji na kujipatia zana 

bora na za kisasa za uvuvi; 

 
Jukumu la 

Afisa uvuvi 
30. Kila Afisa uvuvi wa Halmashauri kwa kushirikiana na 

Afisa Mtendaji wa Kata au Kijiji atakuwa na wajibu wa:- 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

(b) Kuhamasisha na kuunda vikosi vya doria dhidi ya 

wavuvi haramu; 

(c) Kufanya ukaguzi wa leseni mara kwa mara katika 

makambi ya wavuvi; 

(d) Kutoa elimu juu ya uvuvi salama, uvuvi endelevu na 

hifadhi ya mazingira katika maeneo ya uvuvi; 

(e) Kuwachukulia hatua za kisheria watu wote 

wanaokiuka Sheria Ndogo hizi au Sheria yoyote 

andishi ya uvuvi na hifadhi ya mazingira; 

(f) Kuanzisha na kutunza rejesta yenye orodha ya 

wavuvi katika kata na kijiji; 

(g) Kuanzisha rejesta yenye majina ya makambi ya 

uvuvi, idadi ya makambi na idadi ya wavuvi katika 

makambi hayo; 

 
Mamlaka ya 
Halmashauri 

31.-(1) Chini ya Sheria Ndogo hizi Halmashauri itakuwa na 

uwezo wa kusitisha, kufuta au kumnyang’anya mtu leseni mtu 

yeyote endapo itabainika amekiuka masharti ya leseni ya uvuvi. 

 

(1) Bila kuathiri maelezo ya kifungu cha 31 (1) hapo juu 

pamoja na kuwa na uwezo wa kusitisha au kufuta au 

kunyanganya  leseni Halmashauri itaweza kuangamiza au 

kuteketeza kwa namna yoyote ile inavyoona inafaa zana haramu 

zilizokamatwa na kutelekezwa na wamiliki wake, 

 

(2) Halmashauri itamfikisha mahakamani mtu yoyote 

atakaye kamatwa akiendesha uvuvi haramu.  

 
Makosa  32. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:- 
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(a) Atavua samaki kwa kutumia mabomu au baruti au 

sumu au mikuki; 

(b) Atavua bila kuwa na leseni halali; 

(c) Atakataa au kukwepa kulipa ushuru wa 

Halmashauri; 

(d) Atatumia nyavu zisizokubaliwa kitaalam; 

(e) Atauza samaki katika  maeneo yanayokatazwa chini 

Sheria Ndogo hii au sheria yoyote andishi;  

(f) Ataendesha shughuli za uvuvi bila kujiandikisha 

kwenye rejista ya wavuvi ya kata au kijiji;  

(g) Atavua katika maeneo ya hifadhi au eneo lolote 

lisiloruhusiwa kisheria;  

(h) Atapatikana akivua au akiuza samaki wodogo 

wadogo. 

 
Adhabu  33.-(1) Mtu yeyote atakayetenda kosa chini ya Sheria 

Ndogo hizi akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini (50,000/=) na isiyozidi laki tatu (300,000/=) 

au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili jela au adhabu zote 

kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 

(2) Endapo mtu huyo atapatikana na hatia kwa kosa la 

kuvua au kumiliki zana haramu za uvuvi kinyume cha sheria, 

pamoja na adhabu ya kifungo au faini au kifungo na faini 

mahakama itaamuru vitu hivyo viteketezwe.  

 

SEHEMU YA SITA 

UFUGAJI WA NYUKI 

 
Wajibu wa 
Halmashauri 

34. Ili kukuza na kuendeleza ufugaji bora na wa kisasa wa 

nyuki Halmashauri itakua na wajibu ufuatao:- 

(a) Kuhakikisha kunakuwepo mtaalamu wa nyuki katika 

kila Kata au Kijiji; 

(b) Kutoa elimu ya ufugaji wa nyuki; 
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(c) Kuhamasisha na kuanzisha vikundi vya wafugaji wa 

nyuki katika Kata na Vijiji; 

(d) Kutoa elimu ya utunzaji na uhifadhi wa mazingira; 

(e) Kurahisisha upatikanaji wa miche bora ya miti ya 

asili au ya kisasa itakayotoa maua mengi ambayo 

nyuki watatumia kutengeneza asali; 

(f) Inasambaza bure au kwa bei rahisi miche ya miti 

kwa wakulima; 

(g) Kuhakikisha upatikanaji wa dawa baridi za kurinia 

asali ambazo haziui nyuki wala kuharibu mazalia au 

masega yao; 

(h) Kutengeneza mizinga bora ya mfano kwa ajili ya 

ufugaji wa nyuki na kufundishia; 

(i) Kuwezesha upatikanaji rahisi wa zana na vifaa vya 

kisasa vya kuvunia asali; 

(j) Kuwatafutia wafugaji soko la uhakika la asali; 

(k) Kuwasaidia wakulima walioko katika vikundi 

kuanzisha vituo vya kukusanyia na kuuza asali; 

(l) Kuanzisha mashamba darasa ya ufugaji wa nyuki na 

hifadhi ya mazingira; 

(m) Kuzihamasisha shule za Sekondari na za Msingi 

kuanzisha miradi ya ufugaji wa nyuki; 

(n) Kufanya tathmini ya kila mwaka ya ukuaji wa sekta 

ya ufugaji wa nyuki; 

(o) Kuwapatia maofisa ugani vyombo vya usafiri ili 

kuwapa unafuu wa kuwatembelea wafugaji; 

(p) Kuwezesha vikundi vya wafugaji wa nyuki 

kuhudhuria maonesho ya siku ya wakulima nane 

nane ili kuonesha bidhaa ya maonesho katika kanda 

husika; 

(q) Kuwashawishi wananchi kuanzisha Vyama vya 

kuweka na kukopa ili kukuza mitaji; 

(r) Kutenga maeneo maalum ya ardhi kwa ajili ya 
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wafugaji wa nyuki; 

(s) Kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo zihusianazo 

na ufugaji wa nyuki; 

Wajibu wa 

Serikali ya 

Kijiji 

35. Kila Serikali ya Kijiji ambayo wananchi wake wanafuga 

nyuki itakuwa na wajibu wa:- 
 

(a) Kutenga maeneo maalumu ya ufugaji wa nyuki; 

(b) Kuanzisha daftari litakalokuwa na orodha ya 

wafugaji wa nyuki kijijini; 

(c) Kuanzisha miradi ya ufugaji nyuki ya Kijiji; 

(d) Kuanzisha vikundi na vyama vya kuhifadhi 

mazingira vitakavyokua na jukumu la:- 

(i) Kuhimiza upandaji miti; 

(ii)  Kuzima moto au kupambana na wachoma 

moto; 

(iii)  Kupambana na kuzuia uvunaji au urinaji wa 

asali wa kutumia moto. 

(e) Kutunga Sheria Ndogo za Kijiji kuhamasisha hifadhi 

ya mazingira na ufugaji bora wa nyuki. 

 
Wajibu wa 

Afisa Nyuki  
36. Kila Afisa Nyuki wa Kata au Kijiji atatakiwa kufanya 

yafuatayo:- 
 

(a) Atakuwa ndiye Afisa muidhiniwa wa masuala ya 

nyuki katika Kata au Kijiji; 

(b) Atatunza orodha ya wafugaji wote wa nyuki katika 

Kata au Kijiji; 

(c) Atatunza orodha ya vikundi vyote vya wafugaji wa 

nyuki katika Kata au Kijiji; 

(d) Atatoa mafunzo elekezi ya ufugaji bora wa nyuki 

katika Kata au Kijiji; 

(e) Ataanzisha mashamba darasa ya ufugaji wa nyuki 

katika Kata au kila Kijiji; 

(f) Atahakikisha upatikanaji wa pembejeo zote 
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zihusianazo na ufugaji wa nyuki; 

(g) Ataandaa ratiba ya kuwatembelea wafugaji wa nyuki 

waliomo katika Kata yake au Kijiji chake; 

(h) Atahamasisha upandaji wa miti ili kufanikisha 

upatikanaji wa maua yanayotumiwa na nyuki 

kutengeneza asali. 

(i) Kwa kushirikiana na Afia Mtendaji wa kata 

au kijiji atachukua hatua za kisheria dhidi ya 

wafugaji wa nyuki au mtu yeyote atakaye 

kwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi au sheria yoyote andishi ya 

ufugaji wa nyuki au hifadhi ya mazingira, 

 
Wajibu wa 

Mfugaji wa 

Nyuki 

37. Kila mfugaji wa nyuki atakuwa na wajibu ufuatao:- 

(a) Atatumia mizinga ya kisasa ya kufugia nyuki; 

(b) Atarina asali kwa katumia njia za kisasa badala ya 

kutumia moshi au moto; 

(c) Atahifadhi mazingira kwa kutochoma moto, misitu; 

(d) Atajiunga katika vikundi vya uhifadhi wa mazingira; 

(e) Atajiunga na vyama vya kuweka na kukopa vya 

wafugaji wa nyuki; 

(f) Atatumia dawa isiyoua nyuki wala kuharibu ubora 

wa asali wakati wa urinaji; 

(g) Atatumia vyombo au vifaa vilivyo safi na salama 

kwa ajili ya kurinia na kuhifadhia asali; 

(h) Atahudhuria mafunzo yatolewayo katika mashamba 

darasa ya ufugaji wa nyuki; 

 
Makosa 38. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo 

atapatikana:- 

(a) Akirina asali kwa kutumia moto au moshi; 

(b) Akiuza asali iliyorinwa kwa moto au moshi; 
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(c) Akichanganya au amechanganya asali na vitu 

vingine ambavyo siyo asali; 

(d) Akichoma moto msitu au eneo ambalo limetengwa 

kwa ajili ya wafugaji wa nyuki; 

(e) Akikata miti bila kuwa na kibali kutoka 

Halmashauri; 

(f) Atang’oa miti iliyopandwa kwa ajili ya kuhifadhi 

mazingira; 

(g) Akitenda jambo lolote ambalo linadhuru au 

linahatarisha maendeleo na ukuaji wa kilimo cha 

nyuki; 

(h) Akitenda kitendo chochote kinachohatarisha 

upatikanaji wa asali yenye ubora na salama; 

 

(i) Akihujumu miundo mbinu ya ufugaji wa 

nyuki ya shule, kikundi, kijiji, mtaa, kata, 

taasisi na mtu binafsi; 

 
Adhabu 39. Mtu yeyote akipatikana na hatia chini ya kifungu cha 38 

cha Sheria Ndogo hizi atatozwa faini isiyopungua elfu hamsini 

(50,000/=) na isiyozidi shilingi laki tatu elfu (300,000/=) au 

kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili jela au vyote viwili 

yaani kifungo na faini.  
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Nembo ya Halmashauri ya WIlaya ya Geita imewekwa katika Sheria Ndogo 

hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika 

tarehe 29 Aprili 2015 na kubandikwa mbele ya:- 

 

 

 

 

ALI A. KIDWAKA, 

Mkurugenzi mtendaji 

Halmashauri ya Wilaya ya Geita 

 

 

 

 

ELISHA  H. LUPUGA 

Mwenyekiti 

Halmashauri ya wilaya ya Geita 

 

 

NAKUBALI, 

 

 

Dodoma                                                                 MHE. MIZENGO P. PINDA (MB.) 

3 Novemba 2015                                                                       Waziri Mkuu   


